แผนการจัดการเรียนรู้เป็นเครื่องมือสำคัญสำหรับผู้สอนในการจัดการเรียนรู้
ซึ่งผู้สอนจะต้องมีความรู้ความสามารถในการจัดทำแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อไปสู่เป้าหมายของการจัดการศึกษาของหลักสูตรที่กำหนดไว้
ผู้สอนจะต้องหากลยุทธ์และวิธีการในการจัดทำแผนการจัดการเรียนรู้ให้ครบถ้วนตามองค์ประกอบสำคัญว่าจัดทำแผนอย่างไร
เพื่อใคร มีเทคนิคและวิธีการอย่างไร ผลที่ได้รับจะเป็นอย่างไร
ดังนั้นแผนการจัดการเรียนรู้จึงเปรียบเสมือนเป้าหมายความสำเร็จที่ผู้สอนคาดหวังไว้
ขั้นตอนการจัดการทำแผนการจัดการเรียนรู้
1.
วิเคราะห์คำอธิบายรายวิชา
เพื่อประโยชน์ในการกำหนดหน่วยการเรียนรู้และรายละเอียดของแต่ละหัวข้อของแผนกการจัดเรียนรู้
2.
วิเคราะห์จุดประสงค์รายวิชาและมาตรฐานรายวิชา เพื่อนำมาเขียนเป็นจุดประสงค์การเรียนรู้
โดยให้ครอบคลุมพฤติกรรมทั้งด้านความรู้ ทักษะ / กระบวนการ
เจตคติและค่านิยม
3.
วิเคราะห์สาระการเรียนรู้
โดยเลือกและขยายสาระที่เรียนรู้ให้สอดคล้องกับผู้เรียน ชุมชน และท้องถิ่น
รวมทั้งวิทยาการและเทคโนโลยีใหม่ ๆ ที่จะเป็นประโยชน์ต่อผู้เรียน
4.
วิเคราะห์กระบวนการจัดการเรียนรู้(กิจกรรมการเรียนรู้)
โดยเลือกรูปแบบการจัดการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ
5.
วิเคราะห์กระบวนการประเมินผล
โดยเลือกใช้วิธีการวัดและประเมินผลที่สอดคล้องกับจุดประสงค์การเรียนรู้
6.
วิเคราะห์แหล่งการเรียนรู้
โดยคัดเลือกสื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้ ทั้งในและนอกห้องเรียนให้เหมาะสมสอดคล้องกับกระบวนการเรียนรู้
องค์ประกอบสำคัญของแผนการจัดการเรียนรู้
องค์ประกอบสำคัญของแผนการจัดการเรียนรู้
อย่างน้อยต้องมีสิ่งต่อไปนี้
1.
สาระสำคัญ
2.
จุดประสงค์การเรียนรู้
3.
สาระการเรียนรู้
4.
กิจกรรมการเรียนรู้
5.
สื่อ / อุปกรณ์ / แหล่งการเรียนรู้
6.
การวัดและประเมินผล
7.
บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ดี
ลักษณะของแผนการจัดการเรียนรู้ที่ดี ควรมีดังนี้
1.
มีความละเอียด
ชัดเจน มีหัวข้อและส่วนประกอบต่าง ๆ
ครอบคลุมตามศาสตร์ของการสอนโดยสามารถตอบคำถามต่อไปนี้
1.1 สอนอะไร (หน่วย
หัวเรื่อง ความคิดรวบยอดหรือสาระสำคัญ)
1.2 เพื่อจุดประสงค์อะไร (จุดประสงค์การเรียนรู้ ซึ่งควรเขียนเป็นจุดประสงค์เชิงพฤติกรรม)
1.3 ด้วยสาระอะไร (เนื้อหา / โครงร่างเนื้อหา)
1.4 ใช้วิธีการใด (กิจกรรมการเรียนรู้ซึ่งใช้กิจกรรมการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ)
1.5 ใช้เครื่องมืออะไร (วัสดุอุปกรณ์ สื่อและแหล่งการเรียนรู้)
1.6 ทราบได้อย่างไรว่าประสบความสำเร็จ
(การวัดผลและประเมินผล)
2.
แผนการจัดการเรียนรู้สามารถนำไปปฏิบัติได้จริง
3.
ส่วนประกอบต่าง ๆ
ของแผนการจัดการเรียนรู้มีความสอดคล้องสัมพันธ์เชื่อมโยงสัมพันธ์กัน เช่น
3.1 จุดประสงค์การเรียนรู้ครอบคลุมสาระ
/ เนื้อหา และเป็นจุดที่พัฒนาผู้เรียนในด้านความรู้ ทักษะ กระบวนการและเจตคติ
3.2 กิจกรรมการเรียนรู้ ควรสอดคล้องกับจุดประสงค์และเนื้อหา / สาระ
3.3 วัสดุอุปกรณ์ สื่อ
และแหล่งการเรียนรู้ ควรสอดคล้องสัมพันธ์กับกิจกรรมการเรียนรู้
3.4 การวัดผลและประเมินผล
ควรสอดคล้องกับจุดประสงค์การเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ดีและสอดคล้องกับหลักเกณฑ์อาจารย์
3 ต้องเป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ
ดังนี้
1.
มีการวิเคราะห์หลักสูตร
จัดทำตารางวิเคราะห์คำอธิบายรายวิชา หรือวิเคราะห์สาระการเรียนรู้
จัดทำหน่วยการเรียนรู้ และจัดทำกำหนดการสอนหรือโครงการสอน
2.
มีการวิเคราะห์ผู้เรียน
โดยการจัดกลุ่มผู้เรียนตามความรู้ ความสามารถ ความสนใจ และความถนัด
แล้วนำไปเขียนแผนการจัดการเรียนรู้ตามศักยภาพของผู้เรียนเพื่อเน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ
3.
มีการกำหนดเนื้อหาสอดคล้องกับจุดประสงค์การเรียนรู้สอดคล้องกับผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
ศักยภาพของผู้เรียน และความต้องการของท้องถิ่น รวมทั้งการบูรณาการระหว่างวิชา
4.
มีการกำหนดกิจกรรมการเรียนรู้ที่หลากหลาย
เหมาะสมและสอดคล้องกับศักยภาพของผู้เรียน มีการบูรณาการ เน้นการคิด (ทักษะการคิด ลักษณะการคิด และกระบวนการคิด) การฝึกทักษะ
การปฏิบัติจริง และการสร้างองค์ความรู้ด้วยตนเอง
5.
มีการกำหนดสื่อ /นวัตกรรม/แหล่งเรียนรู้ที่หลากหลาย
สอดคล้องกับจุดประสงค์การเรียนรู้/ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง กิจกรรมการเรียนรู้ วัยและความสามารถของผู้เรียน และให้ผู้เรียนมีส่วนร่วมในการเลือก
จัดหาและจัดทำสื่อ/แหล่งการเรียนรู้
6.
มีการกำหนดการวัดผลและประเมินผล สอดคล้องกับจุดประสงค์การเรียนรู้/ผลการเรียนรู้ที่คาดหวังและกิจกรรมการเรียนรู้ มีการวัดผลตามสภาพจริง
ให้ครอบคลุมทั้งด้านความรู้ ทักษะ และเจตคติ
7.
มีองค์ประกอบสำคัญครบถ้วน เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ
สอดคล้องกับความต้องการของท้องถิ่น เน้นคุณธรรม จริยธรรม และมีการบูรณาการตามความเหมาะสม
8.
มีความสมบูรณ์ถูกต้อง มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์
เป็นประโยชน์ต่อผู้เรียน ทำให้ผู้เรียนได้พัฒนาด้านความรู้ ทักษะและเจตคติ
รูปแบบของแผนการจัดการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้สามารถเขียนได้ทั้งแบบความเรียงและแบบตาราง
โดยมีส่วนประกอบสำคัญดังนี้
ส่วนที่ 1 ส่วนนำ ประกอบด้วยรายละเอียดทั่วไป ได้แก่ ชื่อหลักสูตร ประเภทวิชา
สาขาวิชา รหัสวิชา ชื่อวิชา
หน่วยกิต
จำนวนชั่วโมงต่อสัปดาห์ จุดประสงค์รายวิชา มาตรฐานรายวิชา และคำอธิบายรายวิชา
ส่วนที่ 2
โครงสร้างการจัดการเรียนรู้ ประกอบด้วย ตารางวิเคราะห์คำอธิบายรายวิชา
และการกำหนดหน่วยการเรียนรู้และเวลาที่ใช้
ส่วนที่ 3
แผนการจัดการเรียนรู้ ประกอบด้วย
สาระสำคัญ จุดประสงค์การเรียนรู้
สาระการเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ สื่อ/อุปกรณ์/แหล่งการเรียนรู้ การวัดและประเมินผล และบันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้
ใบช่วยสอน
ใบช่วยสอน (Instruction
Sheet) คือ
สื่อประเภทสิ่งพิมพ์เฉพาะเรื่องที่ช่วยสอนหรือใช้เสริมให้การจัดการเรียนรู้มีประสิทธิภาพมากขึ้น
ได้แก่
1.
ใบความรู้ (Information
Sheet) คือ
ประเภทสิ่งพิมพ์เฉพาะเรื่องที่ช่วยหรือใช้เสริมให้การจัดการเรียนรู้มีประสิทธิภาพมากขึ้น
ได้แก่
2.
ใบงาน (Job Sheet) เอกสารที่ระบุชนิดของงาน
ซึ่งจะต้องนำไปปฏิบัติตามรูปแบบที่กำหนด
โดยมีลำดับขั้นการปฏิบัติงานไว้อย่างชัดเจน
ส่วนใหญ่จะใช้กับการปฏิบัติงานด้านวิชาชีพ
ส่วนการปฏิบัติงานทางด้านวิชาการอาจใช้ใบกิจกรรม (Activity Sheet)
3.
ใบปฏิบัติงาน (Operation Sheet) เอกสารที่ให้รายละเอียดในขั้นตอนหนึ่งของการปฏิบัติงานอย่างชัดเจน
4.
ใบมอบหมายงาน (Assignment Sheet) เอกสารที่มอบหมายงานให้ผู้เรียนปฏิบัติหรือค้นคว้าเพิ่มเติม
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น